‘नमो शेतकरी’ योजनेचा ८ वा हप्ता पुढील आठवड्यात जमा होणार

आजचे बाजारभाव दिनांक: पहा
मोफत शेत जमीन मोजणी मोजणी करा
WhatsApp ग्रुप Join Now

शेतकरी मित्रांनो, तुमच्यासाठी एक अतिशय दिलासादायक आणि महत्त्वाची बातमी आहे. सध्याच्या काळात शेतीचा वाढता खर्च, खते-बियाणांचे वाढलेले दर आणि हवामानाचा लहरीपणा यामुळे बळीराजा सतत आर्थिक विवंचनेत असतो. अशातच, राज्य शासनाने राज्यातील लाखो शेतकऱ्यांना एक मोठा आर्थिक आधार देणारा निर्णय घेतला आहे. तुम्ही जर ‘नमो शेतकरी महासन्मान निधी योजने’चे (Namo Shetkari Yojana) लाभार्थी असाल, तर तुमची प्रतीक्षा आता संपली आहे. कारण, या योजनेचा ८ वा हप्ता पुढील आठवड्यात थेट तुमच्या बँक खात्यात जमा होणार आहे.

चला तर मग, या निर्णयाबद्दल सविस्तर आणि सोप्या भाषेत माहिती घेऊया.

९० लाखांहून अधिक शेतकऱ्यांना मिळणार थेट लाभ

नुकताच राज्य शासनाने यासंदर्भातील अधिकृत शासन निर्णय (GR) जारी केला आहे. या ८ व्या हप्त्यासाठी तब्बल रु. १७७४ कोटी एवढा भक्कम निधी वितरित करण्यास शासनाने हिरवा कंदील दाखवला आहे. विशेष म्हणजे, मंजूर झालेली रक्कम १७७४ कोटी असली तरी, प्रत्यक्षात शेतकऱ्यांच्या खात्यात १८२० कोटी रुपये एवढी रक्कम वर्ग केली जाणार आहे. या महत्त्वपूर्ण निर्णयाचा थेट फायदा महाराष्ट्रातील सुमारे ९० लाख ३४ हजार पात्र शेतकऱ्यांना होणार आहे.

राज्याचे कृषी मंत्री दत्तात्रय भरणे यांनी ही आनंदाची बातमी देताना स्पष्ट केले की, मुख्यमंत्री देवेंद्र फडणवीस, उपमुख्यमंत्री एकनाथ शिंदे आणि उपमुख्यमंत्री श्रीमती सुनेत्रावहिनी अजितदादा पवार यांनी या हप्त्यासाठी विशेष लक्ष घालून हा निधी तातडीने उपलब्ध करून दिला आहे.

‘डबल इंजिन’चा दुहेरी फायदा: वर्षाला मिळतात १२,००० रुपये!

तुम्हाला माहीतच असेल की, केंद्र सरकारची ‘प्रधानमंत्री किसान सन्मान निधी योजना’ (PM Kisan) संपूर्ण देशात राबवली जाते. याच योजनेच्या धर्तीवर महाराष्ट्र शासनाने आपली स्वतःची ‘नमो शेतकरी महासन्मान निधी योजना’ सुरू केली आहे.

याचा सर्वात मोठा फायदा म्हणजे, पीएम किसान योजनेतून मिळणारे वर्षाचे ६,००० रुपये आणि राज्य शासनाच्या नमो शेतकरी योजनेचे ६,००० रुपये.. असे एकूण १२,००० रुपये आता महाराष्ट्रातील शेतकऱ्यांना प्रतिवर्षी मिळत आहेत. शेती मशागतीसाठी, पीक लागवडीसाठी आणि अचानक उद्भवणाऱ्या खर्चासाठी ही रक्कम शेतकऱ्यांसाठी मोठी संजीवनी ठरत आहे.

केंद्र पाठोपाठ राज्याचेही वेगवान पाऊल

केंद्र शासनाने नुकताच (१३ मार्च २०२६ रोजी) पीएम किसान योजनेचा २२ वा हप्ता शेतकऱ्यांच्या खात्यात जमा केला आहे. केंद्राचे पैसे जमा होताच, राज्य शासनानेही अजिबात वेळ न दवडता ‘नमो शेतकरी’ योजनेचा आठवा हप्ता वितरित करण्याची प्रक्रिया अत्यंत वेगाने पूर्ण केली आहे. हा आठवा हप्ता प्रामुख्याने ऑगस्ट २०२५ ते नोव्हेंबर २०२५ या कालावधीसाठी दिला जाणार आहे.

ग्रामीण अर्थव्यवस्थेला मिळणार नवी ऊर्जा

कृषी मंत्री दत्तात्रय भरणे यांनी या योजनेच्या यशावर प्रकाश टाकताना एक अतिशय महत्त्वाची गोष्ट सांगितली. ते म्हणाले, “शेतकऱ्यांचे उत्पन्न वाढावे, त्यांच्या डोक्यावरील उत्पादन खर्चाचा ताण कमी व्हावा आणि शेती व्यवसाय अधिक सक्षम व्हावा, या प्रामाणिक उद्देशाने आम्ही ही योजना राबवत आहोत. आतापर्यंत सात हप्त्यांच्या माध्यमातून लाखो शेतकऱ्यांना थेट मदत मिळाली आहे.”

जेव्हा एवढी मोठी रक्कम (१८२० कोटी रुपये) थेट गावागावांत, शेतकऱ्यांच्या हातात पडते, तेव्हा केवळ शेतकऱ्याचाच फायदा होत नाही, तर तो पैसा बाजारात फिरल्यामुळे संपूर्ण ग्रामीण भागाचे अर्थचक्र अधिक मजबूत होते. बाजारपेठेत चैतन्य येते आणि शेती अधिक टिकाऊ होण्यास मदत मिळते.

थोडक्यात सांगायचे तर

पुढील आठवडा शेतकऱ्यांसाठी आनंदाचा असणार आहे. त्यामुळे तुमचे आधार कार्ड बँक खात्याला लिंक असल्याची आणि ई-केवायसी (e-KYC) पूर्ण असल्याची खात्री करून घ्या, जेणेकरून तुमचे पैसे विनाअडथळा तुमच्या खात्यात जमा होतील!

आजचे बाजारभाव दिनांक: पहा
मोफत शेत जमीन मोजणी मोजणी करा
WhatsApp ग्रुप Join Now

Leave a Comment

This site uses Akismet to reduce spam. Learn how your comment data is processed.

🔥 Trending Now
'नमो शेतकरी' योजनेचा ८ वा हप्ता पुढील आठवड्यात जमा होणार